
Hatua za kiusalama zinazozingatiwa katika matumizi ya vifaa vya kidijitali 

a) Kuomba idhini kwa mwalimu, mzazi au mlezi kabla ya kutumia vifaa vya kidijitali. 

b) Kutazama filamu na kusoma matini kwenye mtandao usio salama. 

c) Kutambua mtandao salama wenye matini unayohitaji. 

d) Kutambua jina la faili unayohitaji yenye mada lengwa. 

e) Kutumia vifaa vya kidijitali bila idhini hadi usiku wa manane. 

f) Kutambua jinsi ya kufungua na kuifunga faili. 

g) Kutowasiliana na watu msiowajua mtandaoni. 

h) Kutomwambia mwalimu, mzazi au mlezi wako unapopata ujumbe kutoka kwa mtu 

usiyemjua mtandaoni. 

i) Kuwajibika mtandaoni kama vile kutosakura mitandao usiyoijua na kutotoa habari za 

kibinafsi kwa watu mitandaoni. 

j) Kutoa habari kwa mwalimu, mzazi au mlezi unapopata ujumbe kutoka kwa mtu au watu 

msiowajua mtandaoni. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kuandika: aina za insha: barua rasmi 

Kutambua barua rasmi 

Kusoma barua rasmi ili kutambua vipengele vyake 

                                                 MARIA JUHUDI (GREDI YA SITA), 

                                                        S. L. P.  548, 



                                                             MUSANDA. 

 

                                                 17 - 11 -  2020 

 

MWALIMU MSIMAMIZI, 

KLABU YA UIGIZAJI, 

S. L. P.  548, 

MUSANDA. 

 

Kwa Bwana / Bibi, 

KUH: KUOMBA RUHUSA YA KUJIUNGA NA KLABU YA UIGIZAJI 

SHULENI 

           Jina langu ni Maria Juhudi, mwanafunzi wa gredi ya sita katika shule hii. Tangu 

nilipojiunga na shule hii mwaka uliopita, nimevutiwa sana na shughuli za Klabu ya Uigizaji 

unayoiongoza. Ninachukua fursa hii kuomba nafasi ya kujiunga na klabu hiyo. Nina talanta 

ya uigizaji inayohitaji kukuzwa. Bila shaka, shughuli za klabu hii na ushauri wako utanifaa 

sana. 

           Nina matarajio makubwa kuwa utalikubali ombi langu. Pokea shukrani za dhati 

kutoka kwangu kwa kuutenga muda wako ili kuusoma waraka huu. Kwaheri. 

 

                                                                     Wako mtiifu, 

                                                                       juhudimaria 

                                                                      MARIA JUHUDI  

 

 

SURA YA 5: MSHIKAMANO WA KITAIFA: kutambua insha za maelezo 

 

UMUHIMU WA UMOJA WA KITAIFA 

Umoja ni hali ya kufanya mambo kwa ushirikiano bila kujitenga. Mambo mengi mno 

huweza kufanyika vizuri iwapo kuna ushirikiano baina ya wahusika. Kujaribu kujifanyia 

mambo bila kusaidiana na wengine si jambo zuri. Je, umoja wa kitaifa una umuhimu gani? 

Jambo la kwanza, umoja wa kitaifa huleta ushirikiano baina ya wananchi. Ushirikiano huu 

huwa katika nyanja mbalimbali kama vile kazini, katika biashara na michezoni. Watu 

wanaposhirikiana katika shughuli zao, bila shaka wao hufaulu. 

 Aidha, umoja huimarisha amani katika nchi yetu. Amani ni muhimu sana katika nchi. 

Vita na chuki ni adui mkubwa sana kwa taifa hili. Nchi yenye amani hupiga hatua katika kila 

sehemu. Vita huharibu mali pamoja na watu kupoteza maisha. Kwa hivyo, ni vyema 

kuhakikisha kuwa tunaishi kwa amani na umoja. Pakitokea kosa lolote kati yetu, ni vizuri 

kuzungumza na kuelewana. Kusameheana ni jambo muhimu sana. Unapokosewa na mtu 

yeyote, kumbuka kuwa wewe pia hukosea. Wakenya tupendane na kuishi kwa amani. 



 Kadhalika, umoja huiwezesha serikali kushughulikia mambo muhimu ya taifa. Badala 

ya kutumia rasilmali za nchi katika kukabiliana na uhalifu, serikali hutumia muda wake 

kulijenga taifa. Katika nchi ambayo haina umoja, serikali hutumia wakati mwingi kuwatuliza 

wananchi na kuwaeleza kuhusu umuhimu wa kuwa na ushirikiano. Katika hali hiyo, 

maendelelo hurudi chini. Tunapoishi kwa amani, serikali yetu hutumia pesa na wakati wake 

kushughulikia mambo mengine. 

 Umoja wa kitaifa huchangia mno katika maendeleo ya kitaifa. Katika nchi yenye 

umoja, wananchi hushirikiana katika shughuli zao. Kwa hivyo, ni rahisi sana kufaulu katika 

kila walifanyalo. Kufaulu katika kazi na biashara huwapa wananchi pesa. Pesa hizo hutumika 

kuanzishia miradi mingine ya maendeleo. Vilevile, ushuru ambao hulipwa na wafanyakazi na 

wafanyabiashara hutumiwa na serikali katika ujenzi wa barabara, hospitali na kadhalika.  

1. Insha mliyoisoma mtandaoni ni ya aina gani? 

2. Umoja wakitaifa una umuhimu gani kulingana na insha hiyo? 

3. Jadilini faida zingine za umoja wa kitaifa ambazo hazijajadiliwa katika insha hiyo. 

 

SURA YA 11: Ushuru: kutambua maudhui katika barua rasmi 

                                                        

           BIDII BAKARI, 

                                                                 SHULE YA BUSARA, 

                                                                       S. L. P.  802, 

                                                                            MUMIAS. 

 

                                                              16 - 10 -  2021 

MWENYEKITI, 

Klabu ya MJADALA, 

SHULE YA ELIMU BORA, 

S. L. P.  48, 

KILIMANI. 

 

Kwa Bwana / Bibi, 

                   KUH: KUWAALIKA KATIKA MJADALA 

             Jina langu ni Bidii Baraka, katibu wa chama cha mjadala katika shule ya Busara. 

Ninachukua fursa hii kwa niaba ya chama kualika chama chenu katika mjadala kwenye shule 

yetu. Mjadala huo utafanyika siku ya Jumamosi, tarehe 30-10-2021, kuanzia saa nne asubuhi. 

Tumetenga saa na siku hii ili kuwapa wanafunzi nafasi nzuri ya kusafiri na kushiriki. Mada ya 

mjadala itakuwa TEKNOLOJIA IMELETA MANUFAA MENGI KULIKO HASARA. 

            Ni matarajio yetu kuwa mtalikubali ombi letu. Iwapo ombi letu litakubalika, 

tunaomba mtupe maoni kuhusu iwapo mngependa kuunga mkono au kuupinga mjadala huo. 

Vilevile, mna uhuru wa kupendekeza mada nyingine tofauti tutakayojadili katika mjadala wa 

wakati ujao. Tunawatakia kila la heri katika shughuli zenu za masomo.  

          

                                                                  Wenu mwaminifu, 



                                                                  Bbaraka        

                                                                   BIDII BARAKA (Katibu) 

 

 

 


