
VYANZO VYA MAGONJWA AMBUKIZI 

‘‘Gavana wa jimbo hili, waziri wa afya, maafisa wa siha katika gatuzi 

letu, mabibi na mabwana, hamjambo? Mwaambaje? Nina matumaini si 

haba kuwa nyote m wazima. Isitoshe, nimejawa na furaha tele kuwaona 

mkiwa mmejumuika katika uwanja huu ili kufahamu mliloitiwa. Huo ndio 

moyo wa uzalendo. Endeleeni na moyo uo huo. 

Sababu ya kukusanyika katika uga huu ni kufahamishana kuhusu 

vyanzo vya magonjwa ambukizi. Je, magonjwa ambukizi ni magonjwa 

gani? Yamkini unajiuliza swali hilo. Haya ni maradhi yanayoweza 

kusambaa kutoka kwa mtu mmoja hadi kwa mwingine. Bila shaka, wengi 

mngependa kujua kinachosababisha magonjwa haya na jinsi 

yanavyosambaa. Kulifahamu hili kutatuwezesha kuyazuia. 

Magonjwa ambukizi huweza kusababishwa na uchafu. Ulaji wa chakula 

kichafu, unywaji wa maji machafu na kufanyia kazi katika mazingira 

machafu huweza kusababisha maradhi kama vile kichocho, kipindupindu, 

kuendesha na mengineyo. Ndwele hizi huletwa na viini vinavyopatikana 

katika uchafu. Aidha, viini hivyo husambazwa na vimelea au wadudu 

wapendao uchafu kama vile nzi, mende na chawa. 

Chanzo kingine cha magonjwa haya ni kupumua hewa iliyochafuka. 

Baadhi ya magonjwa husambazwa kupitia hewa yenye viini 

vinavyosababisha ugonjwa. Magonjwa haya ni kama vile korona, kukohoa, 

kifuakikuu na kifaduro. Maradhi hayo husambaa ukipumua hewa yenye 

viini hivyo. Hii ina maana kuwa, ni vyema kuwa katika mazingira 

yanayoruhusu mzunguko mzuri wa hewa. Watu wanapokohoa au kupiga 

chafya, wahakikishe kuwa wanafanya hivyo katika mazingira yaliyo wazi.  

Isitoshe, magonjwa ambukizi huweza kutokana na kutopewa chanjo. 

Kuna magonjwa ambukizi kama vile ukambi, kifua kikuu na kupooza 

ambayo huweza kuzuiwa kwa kupewa chanjo. Yeyote asiyepewa chanjo 

kwa wakati na njia inayofaa huweza kuathiriwa na magonjwa hayo. 



Kupewa chanjo huusaidia mwili wa mtu kujenga kinga ya kukabiliana na 

magonjwa hayo yanapotokea. 

Pia, maradhi mengine huambukizwa kupitia wadudu. Ugonjwa kama vile 

malaria husambazwa na mbu. Malale nao huweza kusambazwa na 

mbung’o. Viroboto na panya husambaza tauni bila kusahau chawa ambao 

husambaza kipwepwe. Visalisali ni vidudu vinavyopatikana katika 

konokono. Visalisali husambaza kichocho. 

         Ninaomba kukomea hapo ili nisiwachoshe na mengi. Ni vyema 

kufahamu kuwa jukumu la kudhibiti magonjwa ambukizi ni letu sote. 

Magonjwa ni mzigo mkubwa na chanzo cha gharama kwa mtu binafsi, 

familia na nchi kwa jumla. Afya ni tunu. Afya ni dhahabu. Afya ni bora 

kuliko mali.’’ 


